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 I: UTANGULIZI 

Wilaya ya Chamwino ni miongoni mwa Wilaya saba zinazounda Mkoa wa 

Dodoma, Makao makuu ya Wilaya ya Chamwino yapo katika Kijiji cha 

Chamwino kilichopo Kata ya Chamwino, Tarafa ya Chilonwa umbali wa KM 30 

kutoka Manispaa ya Dodoma. Wilaya ya Chamwino ina ukubwa wa Km2 8,056. 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi iliyofanyika mwaka 2012 Wilaya ya 

Chamwino ilikuwa na idadi ya watu 330,543 kati yao Wanawake ni 171,661 na 

Wanaume ni 152,882. Wilaya ya Chamwino ina jumla ya Vitongoji 814, Vijiji 107, 

Kata 36 na Majimbo mawili ya uchaguzi Chilonwa na Mtera. 

 

II: MAFANIKIO KATIKA   UKUSANYAJI WA MAPATO YA WILAYA YA 

CHAMWINO 

Katika kipindi cha miaka miwili cha uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe Magufuli Wilaya imeweza kufanikiwa 

kuboresha vyanzo vyake vya mapato na kutekeleza miradi ya Maendeleo katika 

Sekta mbalimbali. Katika kuboresha ukusanyaji wa mapato Halmashauri ya 

Wilaya imeweza kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato kwa kununua na 

kuimarisha vitu vifuatayo:- 

 

• Halmashauri ya Wilaya ya imenunua Boti ya doria kwa ajili ya kudhibiti 

uvuvi haramu na ukwepaji wa mapato katika bwawa la Mtera. Boti hii 

imesaidia kuongeza mapato yatokanayo na uvuvi wa samaki kutoka Tsh 

15,371,500.00 mwaka 2015/2016 hadi Tsh. 61,674,780.00 mwaka 2016/2017 

sawa na ongezeko la asilimia 301. 

• Halmashauri ya Wilaya imenunua mashine 50 za kielektroniki za 

kukusanyia mapato na kuunda timu ya maafisa watano kwa ajili ya 

kufuatilia mapato yatokanayo na minada. Mkakati huu umesababisha 

mapato yatokanayo na minada kuongezeka kutoka Tsh. 209,552,000.00 

kwa mwaka 2015/2016 hadi Tsh. 310,925,500.00 kwa mwaka 2016/2017 

sawa na ongezeko la asilimia 48. Aidha, ushuru wa mazao umeongezeka 

kutoka Tsh 101,870,500.00 hadi Tsh 148,577,700.00 sawa na asilimia 46. 
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III: MAFANIKIO KATIKA UWEKEZAJI 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe Magufuli, Wilaya imeandika jumla ya 

maandiko 10 ya miradi. Maandiko hayo yamewasilishwa kwa wadau/wafadhili 

ili kuvutia wawekezaji katika Sekta za Viwanda, Kilimo, Mifugo na Ardhi. 

Maandiko hayo yapo katika hatua mbalimbali za utekelezaji kama jedwali 

linavyoonesha:- 

 

NA ANDIKO LA 

MRADI 

THAMANI MATOKEO YA ANDIKO 

1 Ujenzi wa 

kiwanda cha 

Sukari Kijiji cha 

Dabalo  

7,500,000,000 Mradi wa Ujenzi wa Kiwanda cha sukari 

Kijiji cha Dabalo umefikia hatua ya 

kusaini mkataba wa awali. Mkataba huo 

kati Halmashuri na Mwekezaji kampuni 

ya PURANDARE INDUSTRIES (T) LTD 

na Bodi ya sukari ilisainiwa tarehe 11 

Agosti, 2017 kwa ajili ya utekelezaji.  

2 Mradi wa bwawa 

la umwagiliaji 

Kijiji cha Membe  

700,000,000 Mradi wa bwawa la umwagiliaji Kijiji 

cha Membe upo katika hatua ya 

upembuzi yakinifu.   Asasi ya LIC 

imetoa kiasi cha Tsh. 4, 580,000 kwa ajili 

ya upembuzi   yakinifu. 

3 Ujenzi wa 

kiwanda cha 

Zabibu 

Chinangali II   

31,000,000,000 Mradi wa kiwanda cha zabibu 

Chinangali II upo katika hatua za awali 

za utekelezaji ambapo Makubaliano    ya 

awali kati ya Wilaya , GEPF, WCF na 

Benki ya TIB yalisainiwa tarehe 

03/04/2017. Hadi sasa jumla ya Tshs 

26,000,000,000 zimeidhinishwa na bodi 

za na GEPF na WCF na kiasi cha Tshs 

5,000,000,000 zilizobaki zitatolewana na 

benki ya TIB. Ujenzi wa kiwanda hiki 
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NA ANDIKO LA 

MRADI 

THAMANI MATOKEO YA ANDIKO 

unatarajia kuanza mwezi Aprili 2018 

4 Ujenzi wa 

kiwanda cha 

Maembe Kata ya  

Huzi  

432,345,000 Mradi wa kiwanda cha Maembe kata ya  

Huzi unaotarajiwa kufadhiliwa na 

Serikali ya Denmark kupitia shirika la 

LIC kwa sasa upo katika hatua ya 

kupanua mashamba ya maembe kutoka 

ekari 200 hadi ekari 700. Tarehe 

31/07/2017 Balozi wa Denmak (T) 

alitembelea mradi huo na kuahidi kutoa 

Tsh 153,781,000 kwa ajili ya upanuzi wa 

mashamba. 

6 Ujenzi wa soko la 

Mazao Kijiji cha 

Haneti  

385,718,451 Mradi wa Ujenzi wa soko la mazao 

Haneti, umefikia hatua ya kufanya 

upembuzi yakinifu. 

 

7 Ujenzi wa 

Kiwanda cha 

Ngozi Kijiji cha  

Chalinze Nyama  

82,596,000 Ujenzi wa kiwanda cha ngozi Kijiji cha 

Chalinze Nyama andiko limepokelewa  

kwa ufadhiliwa wa shirika la Local 

Investment  Climate (LIC)  

8 Kuboresha 

Minada 2 ya 

Mifugo  

228,860,213.40 Uboreshaji wa Minada miwili  ya 

mifugo andiko limepokelewa na 

kukubali kufadhiliwa na  shirika la Local 

Investment  Climate (LIC) kwa gharama 

iliyoandikwa katika andiko 

9 Ujenzi wa kituo 

cha Biashara na 

Uwekezaji (One 

Stop Business 

Centre) Kijiji cha 

63,000,000 Mradi wa Ujenzi wa Kituo cha Biashara 

na Uwekezaji unaendelea na upo katika 

hatua ya ukamilishaji wa jengo,Ujenzi 

wa kituo hiki cha uwekezaji 

kimefadhiliwa na shirika la Local 
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NA ANDIKO LA 

MRADI 

THAMANI MATOKEO YA ANDIKO 

Buigiri Climate Investment (LIC). Lengo ni 

kutoa huduma zote za kibiashara katika 

jengo moja. 

10 Andiko la Mkopo 

wa fedha katika 

Benki za CRDB, 

NMB Plc na 

mfuko wa 

Hifadhi ya jamaii 

GEPF, LAPF kwa 

ajili ya kulipa 

fidia ya kutwaa 

maeneo   ili 

kupima viwanja 

katika vijiji vya 

Buigiri na 

Chamwino. 

3,369,879,449 Andiko limewasilishwa ofisi ya Mkuu 

wa Mkoa kwa mapitio na ushauri. Hata 

hivyo Ofisi ya Mkuu wa Mkoa  

imeridhia na kuliwasilisha kwa Katibu 

Mkuu OR-TAMISEMI kwa ajili ya hatua 

zaidi. 

11 Andiko la ujenzi 

wa kiwanda cha 

ngozi kijiji cha 

Idifu 

400,000,000 Andiko limekubaliwa na ujenzi wa 

kiwanda unaendelea, Ujenzi umefikia  

hatua ya kupaua. Kiwanda hiki 

kinajengwa kwa ufadhili wa shirika la 

ECO - ACT 

  

MAFANIKIO YA MIRADI YA MAENDELEO ILIYOTEKELEZWA 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe Magufuli, Wilaya ya Chamwino 

imefanikiwa kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo katika sekta za Elimu, 

Afya, Maji, ujenzi na barabara. Miradi hii imegharimu jumla ya Tsh.   

16,471,792,643.00 kwa kila sekta kama ifuatavyo:- 
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1: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA AFYA 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt John Pombe Magufuli jumla ya zahanati 5 ,wodi ya 

kulaza wagonjwa 1 na nyumba ya mganga 1 zimeweza kujengwa na kukamilika 

katika vijiji vya Champumba, Mlimwa, Segala, Ndebwe, Manchali “A na Solowu 

ambapo jumla ya Tshs 106,000,000.00 zimetumika katika kukamilishaji ujenzi. 

Wilaya ya Chamwino katika kipindi cha miaka miwili 2015/16 – 2016/17 

imefanikiwa kununua dawa, vifaa tiba na vitenganishi kwa gharama ya Tshs 

732,556,514.00. Aidha katika kipindi cha mwaka 2017/18 Wilaya imepokea Tshs 

900,000,000.00 kutoka Serikali kuu kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya Afya 

Chamwino na Mpwayungu na utekelezaji wa ujenzi wa mradi huu upo katika 

hatua ya awali. Zabuni za kupata mafundi zimetangazwa na mafundi 

wamepatikana. Kwasasa Wilaya inaendelea na taratibu za ununuzi wa vifaa vya 

ujenzi tayari kwa kuanza ujenzi. Aidha, katika kipindi cha  mwaka  2017/18 

Wilaya inaendelea na  ukamilishaji wa ujenzi wa zahanati ya Ilangali kwa 

gharama ya Tshs 20,000,000.00. 

 

 
 

Ujenzi wa nyumba ya 

Mganga two in one 

Zahanati ya Ndebwe 
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2: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA ELIMU  

I: ELIMU MSINGI 

Wilaya imeweza kununua madawati 2,000 yenye jumla ya Tshs 44,800,000.00,  

ujenzi wa madarasa 26, Ofisi 9 za walimu, ujenzi wa  matundu 26 ya vyoo na 

nyumba 02 za walimu. Ujenzi wa miundombinu hii ya Shule imejengwa katika 

shule za msingi Fufu, Chiboli, Mapinduzi, Amani, Majengo Mapya, Nyamalela 

na Uwanja ambayo imetumia jumla ya Tshs 482,000,000.00. Kukamilika kwa 

ujenzi wa miundombinu hii katika shule za Msingi ni moja ya mafanikio katika 

kipindi cha miaka miwili ya Mhe: Rais wa Jamhuri ya muungano wa Tanzania. 

Hata hivyo miundombinu hii imesaidia kupunguza msongamano wa wanafunzi 

madarasani na kuweka mazingira mazuri ya kufanyia kazi kwa walimu ili 

kuweza kuinua kiwango cha ufaulu kwa shule za Msingi. Katika kipindi   cha 

mwaka 2017/18 Wilaya imetumia Tshs 132,600,000.00 kwa ajili ya ujenzi wa 

madarasa 6 matundu 12 ya vyoo, madawati 90 meza 3 na viti 3 vya walimu 

katika shule za msingi Huzi na Mvumi Makulu. Ujenzi katika shule ya Msingi 

Huzi umekamilia na ujenzi katika shule ya msingi Mvumi makulu upo hatua ya 

ukamilishaji. 

 

 

Ujenzi wa zahanati ya 

Segala 
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ELIMU BURE MSINGI 

Katika kipindi cha miaka miwili Wilaya imeweza kutekeleza sera ya Elimu bure 

kwa kulipa fidia ya ada kwa wanafunzi wote katika shule 119 za Msingi zilizopo 

Wilaya ya Chamwino, Jumla ya kiasi cha Tshs 1,077,391,272 kimetumika kulipa 

fidia ya Ada. 

 

 
 

 

II: ELIMU SEKONDARI 

Katika kipindi cha miaka miwili cha uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe Magufuli Wilaya imeweza kujenga 

maabara 1, madarasa 6 na kununua meza na viti 430, matundu 10 ya vyoo, ujenzi 

wa mabweni 3, ununuzi wa vitanda double deckers 128, ununuzi wa Magodoro 

128, ujenzi wa nyumba 2 za walimu zenye muundo wa 6x1, na ujenzi wa ofisi 1 

ya walimu. Ununuzi na ujenzi wa miundombinu hii imefanyika katika shule za 

Ujenzi wa Madarasa 

mawili na Ofisi moja 

shule ya Msingi 

Amani. 
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Sekondari Mvumi Misheni, Chamwino, Idifu, Membe na Manzase ambapo jumla 

ya Tshs 797,500,000 zimetumika.  

 

ELIMU BURE 

Katika kipindi cha miaka miwili Wilaya imeweza kutekeleza sera ya Elimu bure 

kwa kulipa fidia ya ada kwa wanafunzi wote katika shule 27 za sekondari 

zilizopo Wilaya ya Chamwino, Jumla ya kiasi cha Tshs 524,389,228 kimetumika 

kulipa fidia ya Ada. 

 

 
 

 
 

 

Vyumba vinne vya 

madarasa shule ya 

Sekondari  Chamwino 

Ujenzi wa ofisi ya walimu 

katika shule ya Sekondari 

Chamwino 
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3: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA MAJI 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe: Rais John Pombe Magufuli, 

Wilaya imeweza kuchimba, kusambaza na kujenga visima virefu 17 vya maji 

hivyo kuongeza huduma ya upatikanaji wa maji safi na salama kufikia asilimia 

60% . Ujenzi wa miundombinu hii ya maji imegharimu Tshs 2,524,759,478 

Miongoni mwa Vijiji ambavyo vimefanikiwa kujengewa na kusambaza 

miundombinu ya maji ni pamoja na Fufu, Suli, Chiboli, Manzase, Wilunze, 

Buigiri, M/Bwawani, Dabalo, Membe, Segala na Chamwino. Hata hivyo 

upatikanaji wa huduma hii umeweza kusaidia wananchi kutumia muda wao 

mwingi katika suala la kiuchumi kwani hapo awali huduma hii ilikuwa 

haipatikani kirahisi wananchi walikuwa wanatembea zaidi ya Km 15 kwa ajili ya 

kutafuta maji.  

 

 

 

Ujenzi wa tank la 

kusambazia maji 

katika kijiji cha Suli 

Ujenzi wa Kisima 

Kirefu cha Maji 
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4: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA UTAWALA 
Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe:Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dkt: John Magufuli, Wilaya inaendelea na ujenzi wa 
jengo la Halmashauri na Ofisi moja ya Serikali ya Kijiji Nagulo Mwitikira. Fedha 
zilizotumika katika awamu ya nne ya ujenzi ni Tsh 446,850,085. Serikali ya 
awamu ya tano imetoa jumla ya Tsh. 1,250,000,000.00 kwa kipindi cha miaka 
miwili ili kukamilisha ujenzi wa jengo la utawala la Halmashauri. Kiasi 
kilichobaki cha Tshs 803,149,915 kitatumika kukamilisha ujenzi wa awamu ya 
nne. Halmashauri ya Wilaya Chamwino inategemea kuhamia katika jengo jipya 
mwezi Machi 2018. Kukamilika kwa ujenzi wa jengo la Utawala kutaongeza tija 
na ufanisi kwa watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino. 
   

 
 

5: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA MIFUGO/UVUVI 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe: Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe Magufuli, Wilaya ya  Chamwino 

imefanikiwa kununua Injini 1 na kuunda boti kwa gharama ya Tshs 8,500,000.00 

Boti hiyo linatumika kupambana na wavuvi haramu na wanaotorosha samaki na 

kukwepa kulipa ushuru. Juhudi za kupambana na uvuvi haramu zimefanikiwa 

kuteketeza nyavu haramu zaidi ya 30 ambazo zilikamatwa na zingine 

kusalimishwa.  Aidha, juhudi zimefanyika katika kuongeza mapato yatokanayo 

na shughuli za uvuvi. Mapato yatokanayo na uvuvi yameongezeka  kutoka Tsh 

15,371,500.00 mwaka 2015/2016 hadi Tsh. 61,674,780.00 mwaka 2017/2018. 
 

Mafanikio mengine yaliyopatikana ni pamoja na kusimamia na kutekeleza sheria 

ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Mifugo ya mwaka 2010 kifungu cha 12.  

Ujenzi wa Jengo la 

Utawala Halmashauri ya 

Wilaya Chamwino 
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Mpaka zoezi linakamilika jumla ya ng’ombe 327,364 walisajiliwa na kupigwa 

chapa sawa na asilimia 109 ya lengo. Zoezi hili lilifanyika katika vijiji vyote 107 

vya Wilaya ya Chamwino. Wafugaji walitakiwa kuchangia gharama za usajili na 

kupiga chapa kwa kulipa Sh. 500/= kwa kila ng’ombe aliyesajiliwa. 

 
 

 
 

 

 6: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA UJENZI WA BARABARA 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe:Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe  Magufuli Wilaya ya  Chamwino 

imefanikiwa kutengeneza na kuimarisha barabara za Chamwino Ikulu ambapo 

jumla ya Km 5 zimejengwa kwa gharama ya Tshs 511,943,202.00 hata hivyo 

Wilaya imefanya matengenezo ya muda maalumu barabara ya Handali – 

Chanhumba - Igandu 26 km kwa gharama ya Tshs 101,338,600.00 na 

Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Nagulo mwitikira - Mpwayungu 

15.km kwa gharama ya Tshs 126,552,050.00. Aidha Wilaya ya  Chamwino 

Uundaji wa Boti kwa ajiri 

ya doria ili kudhibiti uvuvi 

haramu 
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imefanya matengenezo ya kawaida ya barabara yenye  urefu wa Km 56, sehemu  

korofi Km 82 na ujenzi wa Culvate 37. Jumla ya Tshs 784,710,000.00 zimetumika 

katika matengenezo hayo.  

 

 
 

BARABARA ZA MITAA 

KIJIJI CHA CHAMWINO 

KM 5 
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7: MAFANIKI SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII - KITENGO CHA TASAF 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe:Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John  Pombe Magufuli imefanikiwa kulipa fedha 

kwa kaya  19,132  za walengwa katika vijiji 50 vya Mpango kipindi cha 2015/16 

Ujenzi wa Box Culvat katika Maeneo 

korofi  
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na 2016/17 na jumla ya fedha Tshs 6,588,803,000.00  zimelipwa kwa ajili ya 

miradi ya nguvu kazi, fedha za masharti na ununuzi wa vifaa vya miradi ya ajira 

ya muda katika vijiji 50 vya mpango (PWP). Aidha Wilaya kupitia mradi huu wa 

kunusuru kaya masikini TASA III imeweza kufanikiwa kujenga na kuchimba 

mabwawa 74, kutengeneza barabara za vitongoji 128, kujenga makinga maji 

katika vijiji 32 na kuweza kutengeneza manusu duara 88 kwa ajili ya kukabiliana 

na mabadiliko ya hali ya hewa. 

 
 

8: MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA KILIMO NA UMWAGILIAJI 

Katika kipindi cha miaka miwili ya uongozi wa Mhe:Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Dkt: John Pombe  Magufuli Wilaya ya  Chamwino kwa 

kushirikiana na Shirika la Mpango wa Chakula Duniani (WFP) na Shirika la 

Good Neighbors imefanikiwa kujenga miundombinu ya kilimo cha umwagiliaji 

katika kijiji cha Suli na  Jumla ya hekali 100 zitatumika katika skimu hiyo kwa 

ajili ya kilimo cha umwagiliaji, skimu ya umwagiliaji katika Kijiji cha Suli, 

imegharimu Tshs 529,000,000.00 ambapo jumla ya wakulima 120 wanategemea 

kulima zao la Ufuta, Alizeti, Mahindi na Mtama kwa kutumia kilimo cha 

umwagiliaji kwa mwaka mzima. Hata hivyo katika Kipindi cha 2017/18 ujenzi 

unaendelea wa  Skimu za umwagilaji katika vijiji vya Fufu na Chiboli ambapo 

jumla ya Tshs 518,000,000.00 zimetumika katika ujenzi wa Skimu hizo na ujenzi 

unategemea kukamilika mwezi Aprili 2018. Jumla ya wakulima 120 

Baadhi ya walengwa wa TASAF 
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wanategemea kulima zao la Ufuta, Alizeti, Mahindi na Mtama kwa kutumia 

kilimo cha umwagiliaji kwa mwaka mzima. Hata hivyo Katika kipindi hiki 

Wilaya imefanikiwa kujenga vituo vinne vya Kilimo (Agriculture resource 

Centres) katika kata za Buigiri, Haneti, M/barabarani na Msanga. Dhumuni la 

kujenga vituo hivi ni kutoa huduma za karibu za kilimo na wakulima kuweza 

kujifunza utaalam wa kilimo kutoka kwa wataalam waliopo Wilayani.Mradi huu 

umegharimu jumla ya Tshs 218,825,036.00 na miradi yote imekamilika. 

 

 

Ujenzi wa skimu ya 

umwagiliaji katika Kijijij 

cha Suli 
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Naomba kuwasilisha, 

 

VUMILIA JUSTINE NYAMOGA 

MKUU WA WILAYA 

CHAMWINO 

Ujenzi wa Miundombinu 

ya Skimu ya Umwagiliaji 

Kijiji  Cha Suli 


