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GOVERNMENT NOTICE NO. 139 published on 22/04/2016

THE ENVIRONMENTAL MANAGEMENT ACT

(Cap.191)

GUIDELINES

(Made under section 13(3))

THE ENVIRONMENTAL MANAGEMENT (DESIGNATION OF NATIONAL CLEANLINESS
DAY) GUIDELINES, 2016

WHEREAS, section 13(1) of the Environmental Management Act
empowers the Minister ‘responsible for environment to issue guidelines
necessary for the promotion, protection and sustainability of the
environment;

AND WHEREAS, sections 13(2) and (3) further empowers the Minister
to designate a specified time and give directives relating to performance of
activities at such designated time;

Now THEREFORE, in exercise of the powers confered on the Minister by
section 13 of the Environmental Management Act, I do hereby declare as
follows-
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Citation

Designation
of National
Cleanliness
Day

Designated
activities

Punishment

1. These guidelines may be cited as the Environmental
Management (Designation of National Cleanliness Day)
Guidelines, 2016.

2. Every Saturday of the last week of each month is
hereby designated as a National Cleanliness Day.

3. All Sector Ministries, Government Departments, the
National Environment Management Council, National
Environmental Advisory Committee, City, Municipal or
District Environmental Management Committee, Agency or
any other public or private institution are, for each day
designated in terms of regulation 2, hereby empowered to-

(a) supervise and coordinate the activities specified in

the Schedule; and

(b) coordinate the implementation of the specified

activities in the manner provided for in the
Schedule.

4. The provision of the Environmental Management
Act, Environmental Management (Solid Waste Management)
Regulations, 2009 and respective by- laws of local
government authorities shall have effect to penalties which
may be imposed against the non-compliance of the directive
of the Minister and directives of entities specified under
regulation 3.
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OFISI YA MAKAMU WA RAIS

MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA USAFI WA MAZINGIRA KILA
SIKU YA JUMAMOSI YA MWISHO WA MWELZI
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I. UTANGULIZI

Ofisi vie Makamu wa Rais ina jukumu la kusimamia Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira nchini.
Katthn huhakikisha Mazingira yanatunzwa vizuri, Ofisi inasimamia Sheria ya Usimamizi wa
Nazmpirn, Sura ya 191, na imeandaa Kanuni na Miongozo mbalimbali inayolenga Kusinuimia
shuphali hizo. 1 kuhakikisha Mazingira yanatunzwa, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira na
Kanmi znke zimezipa pia mamlaka Serikali za Mitaa kusimamia Utunzaji na Uhifadhi wa
Mavzingirn Katika maenco yao husika.

Hata hivyo, licha ya jitihada zinazolfanywa na Serikali, bado kuna changamoto nyingi zinazoathiri
Ulubadhi na Utunzaji wa Mazingira, ikiwama taka zinazotokana na shughuli za Kibinadiamu Katika
maeneo vimakazi na macneo ya shughuoli za Kiuchumi.

Kanuni 2 Udhibiti wa ‘Taka Ngumu za Mwaka 2009 zinatamka kuwa, Kila raia anaycishi Tanzania
mir Serikali za Milaa zitahakikisha kuwa usali wa mazingira unafanyika na mazingira yanatunzwa.

i kulinikisha utckelezaji wa shughuli hii kwa ufanisi. Ofisi imeandaa Mwongozo  huu
unaoeleheza taratibu na namna bora ya kutekeleza Tamko la Serikali la Kuitangaza Kila Jumamosi
vir Mwisho wi Mwezi kuwa Siku ya Usali wa Mazingira Kitaifa.

Mwongozo huu umeandaliwa kwa ushirikiano kati ya Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi ya Rais -
Favwala zn Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na Wizara ya Afya. Maendeleo ya Jamii,
linsin, Wazee na Waloto. Aidha, Mwongozo huu ulijadiliwa na wadau mbalimbali zikiwemo
Mamlaka zn Serikali za Mitaa na Mashirika yasiyo ya Kiscrikali. Mwongozo huu umcandaliwa
kwar i war Kilungu cha 13 (2) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura ya 191 pamoja na
Kanuni va 8 ya Kanuni za Udhibiti wa Taka Ngumu za Mwaka 2009 na hivyo Kuzipa nguvu ya
hisheria Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia utekelezaji wake.

L LENGO LA KURASIMISHA KILA JUMAMOSI YA MWISHO WA MWEZI KUWA
SIKU YA USAFI KITAIFA

i kotunza na kuhifadhi Mazingira, Serikali imeamua kutangaza kila Jumamosi ya Mwisho wa
Nwesd huwa Siku ya Usali wa Mazingira Kitaifa na kuirasimisha. Aidha, lengo la kurasimisha siku
Ii e kuwa ma jitihada za pamoja kama Taila za kuwashirikisha wananchi moja kwa moja katika
hulimya usali wa mazingira na kuondoa takataka zote zinazozalishwa katika makazi yao na maenco
waniyolinyia shughuli za kiuchumi angalau mara moja kwa mwezi.

ahamihe kwamba siku nyingine tofauti na siku hii, Halmashauri za Miji na Manispaa zitaendelea
mi taratibu wa kawaida war siku zote wa kufanya usali na kuondoa taka kwa mujibu wa sheria na
ki Zinazohusu Utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira,

2.1. Umuhimu wa Usafi wa Mazingira kila Jumamosi ya Mwisho wa Mwezi ni: .
n) kudhibiti na kuzuia kuenea kwa magonjwa yanayosababishwa na uchalu wa mazingira
hama vile Kipindupindu, malaria, n.k.:
h)  Kuwa na mazingira mazuri yanayopendeza kialya na Kijamii:
¢} hupunguza magonjwa ya mlipuko: na
Ay hutoa hamasa kwa wananchi kutunza mazingira kila wakati.

——
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1.2. Madhara (Magonjwa) Yatokanaye na Uchafu wa Mazingira
Hintayo ni orodha ya baadhi ya magonjwa yanayosababishwa kwa namna moja au nyingine na
uchal wi mazingira. Magonjwa hayo ni:

) Kipindupindu:

b) Homa ya matumbo (tvphoid);,

¢) Kuhara/kuhara damu (amoeba);

) Minyoo/funza:

¢) Malaria;

1) Polio:

) Uti wa mgongo:

h) Kifua Kikuu (TB);

i} Ugonjwa wa macho (trachoma): na

1) Kichocho.

2.3. Muwdn wa Usafi wa Mazingira kila Siku ya Jumamosi ya Mwisho wa Mwezi

Ulsali wa mazingira kila siku ya Jumamosi ya mwisho wa mwezi utafanyika kuanzia saa 12:00
asubuhi hadi san 3:00 asubuhi. Katika muda huo. shughuli nyingine zote za kiuchumi au biashara
sitnsitishwa,

ML LENGO LA MWONGOZO

Lenpo ln Mwongozo huu ni kuhakikisha kuwa kunakuwa na utaratibu na mbinu zinazofanana
hutika wiekelezaji na ufuatiliaji wa shughuli za usali wa mazingira kila siku ya Jumamosi ya

magigi il Kuleta ulanisi unaotakiwa.
4. SHUGHULI ZITAKAZOFANYIKA

Kazi zifuatazo zitalanyika:

tn)  uhamasishaji wa usali wa mazingira kuanzia ngazi ya makazi, macnco ya shughuli za
Kinchumi hadi maenco ya umma:

(hy  kiln mwananchi na mamlaka husika kufanya usafi wa mazingira katika maenco ya makazi,

© maeneo ya shughuli za kiuchumi na maeneo ya umma na kuondoa taka hizo:

(v)  kuandaa schemu za kukusanyia taka na kuziondoa, kuzitcketeza au kuzipeleka zinakotumika
teni kama malighafi kwa utaratibu unaokubalika:

() kuandua na kukusanya takwimu za usafi wa mazingira;

() kundaa orodha ya raia ama kaya ambazo hazikufanya usafi wa mazingira:

(0 kuandan orodha ya maenco ambayo hayakufanyiwa usafi;

(r) - wlatilingi na tathmini:

thy  kuclimisha jamii kuhusu mahusiano baina ya usafi wa mazingira na ugonjwa wa
Kipindupindu pamoja na magonjwa mengine na namna ya kupambana nayo au kuyazuia:

(1) windaji wa vikundi vya usali wa mazingira kwenye mitaa au vitongoji: na

(1) kuainisha mahitaji ya usali wa mazingira na changamolo zake.
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S. HATUA ZA UTEKELEZAJ

Katika hulinikisha uickelezaji wa shughuli zilizotajwa hapo juu katika Halmashauri zn Wilaya,

AL ki Zitakazolanywa na Wananchi

Kl imwamanchi atafinya usali wa mazingira Kila siku ya Jumamosi ya mwisho wa mwezi Katika
micnen vamakazi, maenco ya shughuli za Kiuchumi na maenco ya umma. Izingatiwe Kwamba
usall wi mazingira siku hiyo katika maenco ya shughuli za Kiuchumi utatinywa kwanza na
walimyabiashara wa maeneo husika isipokuwa itakapokuwa imeamriwa vinginevyo na Kamati ya
Uitehelezaji. Aidha, kazi zitakazolanyika siku hiyo ni pamoja na:

G kulyeka nyasi. majani na vichaka katika macnco ya makazi yao. macnco ya shughuli za
Kiuchumi na umma yanayowazunguka kama vile barabara. njia, genge. soko, n.k.;

th)  kufagia nyumba na maenco ya makazi yao, maenco ya shughuli za Kiuchumi na umma
vimayowizunguka kama vile barabara, njia, genge, soko, n.k.:

() kukusanya taka zote na kuzipeleka katika macnco yaliyoainishwa na Kamati ya
Utekelezaji kwa ajili ya kuteketezwa au kuondolewa:

() kuondoa taka na kupeleka mahali sahihi na kuzitupa: na

() Kuleketeza taka zole ambazo si lazima ziondolewe kwa utaratibu ulioainishwa na Kamati
va Utekelezaji.

5.2, Kamati ya Utekelezaji na Majukumu yake

Kila Serikali ya Mt itaunda Kamati ya Utekelezaji wa Usali wa Mazingira Siku ya Jumamosi ya
Mwisha wi Mwezi itakayojulikana kama Kamati ya Utekelezaji. Kamati ya utckelezaji itakuwa na
winpmbe hami ambao Kati yao wanawake hawatapungua watatu na hawatazidi watano,

bamati v Utekelezaji itakuwa madarakani kwa Kipindi cha mwaka mmoja kabla ya kuteua au
huchapulivae wajumbe wengine. Kamati hiyo itafanya kazi chini ya Kamati inayoshughulika na

vit Nazimgira na Kanuni zake. Na kwa sababu hiyo Wajumbe wa Kamati hizo hawatakuwa
Wapnmbe win Kamati ya Utekelezaii,

S Majukumu ya Kamati
Famoji ni majukumuo mengine, Kamati itakuwa na majukumu yafuatayo:

Ga) - kulanya usali na kusimamia usali wa mazingira;

(h) Kuandaa schemu za kukusanyia taka na kusimamia utaratibu wa kuziondoa au
kuziteketeza;

() Kuandaa na Kukusanya wkwimu za usali wa mazingira;

() Kuandaa orodha ya raia au familia ambayo haikulanya usali wa mazingira:

() Liuui}l;lﬁl orodhia ya maenco ambayo hayakulanyiwa usali;

(N Kulatilia na kvandaa tathmini ya usali wa mazingira na kuiwasilisha kwa Kanati ya

Uhilidhi na Utunzaji wa Mazingira ambayo nayo itaiwasilisha Serikali Kuu:
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(1) huainisha mahitaji ya usali wa mazingira na changamoto zake na Kuwasilisha katika
Kamati ya Uhitadhi na Utunzaji wa Mazingira kwa ajili ya utatuzi;

() kuhamasisha jamii kufanya usali wa mazingira: na

ti)  kulanya Kazi yeyote inayohusiana na usali wa mazingira siku ya Jumamosi ya Kila
mwisho wa mwezi.

o, UFUATILIAJE NA TATHMINI YA SHUGHULI ZA USAFI WA MAZINGIRA

1 enpa la kulinya zoczi la uluatiliagi na tathmini ya shughuli za usali wa mazingira Kila siku yva
limmosi yae mwisho wa mwezi ni kufahamu iwapo Tamko la Serikali linatekelezwa na shughuli
Alopanpwa zinalanyika na zinaleta matunda yaliyokusudiwa. Matokeo ya uluatiliaji na tathmini
vamalutagika kwa lengo la kuboresha utekelezaji wa shughuli za usafi wa mazingira kwa Kila siku
var Jumamosi v mwisho wa mwezi pamoja na kuchukua hatua zaidi za utekelezaji wa siku hiyo.
Addli, oluatiliagi wa Karibu wtafanyika mara kwa mara ili kupata arila na takwimu sahihi
stakazotoa picha halisi kuhusu uickelezaji wa Tamko la Serikali na shughuli zilizopangwa.

6.1 Ufuatiliaji
Namibo muhimu ya kuluatilia katika utekelezaji wa shughuli za usali wa mazingira siko ya

L‘ lunsnnosi va kil mwisho wa mwezi kwenye mitaa, vitongoji na vijijini ni pamoja na kuthibitisha
! INTIYTH
| ti)  wsali unalanyika kama ilivyopangwa:
(h)  takataka zinaondolewa au kuteketezwa kama ilivyopangwa:
() shughuli zinazotekelezwa zinaashiria kutoa matunda; na
() macnco  ambayo  hayakulnyiwa  usali  yanafahamika  hasa  Kama  maenco hayo
havajalimyiwa usali zaidi ya mara mbiliz na fidia inalipwa na mtu ama kaya ambayo
lanhulimya usali.
0.2 Tathmini
Pathoine itaGanyika ili kvona kama utekelezaji wa shughuli za usali wa mazingira siku ya
Jumamosi ya Kila mwisho wa mwezi inafikia lengo lililotarajiwa, Tathmini itafanyika kila robo
| wivatkin nusu mwaka na mwisho wa mwaka.
i |
{ Masuala yvatakayoluatiliwa wakati wa tathmini ni pamoja na:-
a) idadi ya mitaa/vijiji vilivyolanyiwa usafii na ambavyo havikulanyiwa usafi:
by adidi ya maenco ya umma na shughuli za Kiuchumi ambayo hayakulanyiwa usali:
¢} i ya Kaya ambazo hazikulanya usali;
Ay hali vacusali siku ya Jumamosi ya Kila mwisho wa mwezi ilivyo Kitaifa/nchi nzina na
¢} changamoto za usali kila siku ya Jumamosi ya mwisho wa mwezi na utatuzi wake.
0.3 Utaratibu wa Ufuatiliaji na Tathmini katika Ngazi Mbalimbali
6.3 1. Ngazi ya Mtaa/Kitongoji/Kijiji
i va uluatiliaji itatoka miongoni mwa Kamati ya Utekelezajii. Wajumbe wa timu hii hawatazidi
wili sitn wakiwemo wanawake. Timu itafanya shughuli za uluatiliaji mara baada ya usali siku ya
Jummost yi kila mwisho wa mwezi au siku inayofuata. Timu hii itatembelea na Kukagua
8
e —|
- e ——————
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uteheleznjio wa masuala ya usali wa mazingira na itaambatana na Mjumbe wa Nyuwmba kumi au
Mwenvehiti wa Serikali ya Mtaa na Alisa Mtendaji wa mtaa au wote kwa pamoja,

P i itatuatilia mambo yaluatatyo:

() kusngalia kama usali wa maenco ya makazi. umma na shughuli za Kiuchumi umetanyika;

(h)  kubainisha na kuainisha mtu, kaya. kampuni, au taasisi ambayo haikulanya usali na
sibabu za kutofanya:

t¢) kuangalin kama  takataka  zimeondolewa na  kupeleckwa mahali  panapohusika au
zimeteketezwa kwa utaratibu mualaka: na

() kupeleka taarifa ya kulipa faini kwa mtu, kaya, kampuni au taasisi ambayo haikulinya
usili na kuelekeza namna ya kulipa faini.

Laariln za ulwatilingi zitapelekwa kwenye Kamati ya utekelezaji wa usali wa mazingira siku ya
Tunmosi va kila Mwisho wa Mwezi ambayo itaandaa taarifa yake na kuipeleka katika Kamati ya
Uiludindhi i Utunzai wa Mazingira ambayo nayo itawasilisha katika mamlaka yake ya juu.

Ukusinyaji wa taarif/iakwimo/tathmini utafanyika kwa kutumia fomu maalum yao uluatiliagi
wmbayo ni Kiambatishe Na. 1.

002, Ngazi ya Kata

Kzt hii talanywa na Kamati ya Mazingira ya Kata. Kamati hii itaripoti kwa Kamati ya Mazingira
vat Wilaya Shnghuli hii itafanyika mara moja Kila baada ya miczi mitatu,

Ukusanyaji wa taari f/takwimu/tathmini otalanyika kwa Kutumia fomu maalum ya uliatiliaji
ambayo ni Kiambatisho Na. 1.

0.3 Ngazi ya Halmashauri ya Mji, Wilaya, Manispaa na Jiji

Shuphuli zn wluatiliaji Zitafnywa na Kamati ya Mazingira ya Halmashauri ya Mji. Kamati hii
awasilisha taarita yoke kwa Kamati ya Mazingira ya Halmashauri ya Wilaya. Kamati ya
Nazingira va Halmashauri ya Wilaya itawasilisha taarifa yake kwa Kamati ya Mazingira ya
Halmashauri ya Manispaa ama Jiji kulingana na muundo na hadhi yake. Kamati ya Mazingira ya
Halmashauri ya Manispaa/Jiji itawasilisha taarifa yake Ofisi ya Makamu wa Rais. Kazi kubwa ya
kit hazi niz-
() Kulwatilia kama Tamko la Serikali la Siku ya Usali wa Mazingira Siku ya Junamosi
kil mwisho wa mwezi linatekelezwa kama lilivyokusudiwa katika npazi zote: na
{h) kubainisha upungulu uliojitokeza, kutoa ushauri ili kurekebisha ama kuboresha pale
inapobidi na kuchukua hatua zinazostahili.

T.ADHABU KWA AMBAYE HHATAFANYA USAFI

Laratihu 2 usall wa mazingira kwa kila siko ya Jumamosi ya mwisho wa mwezi zitasimamiwa na

Sheni va Usimamizi wa Mazingira, Sura 191 na kanuni zake. Sheria za Sckta mbalimbali
suizohusiana na usali wa Mazingira pamoja na Sheria Ndogo (By-laws) katika macnco husika,
Kamuni 7o Usinaimizi wa Taka Ngamu za mwaka 2009 zitatumika kutoa adhabu Kwa taasisi au miu
veyole ambaye hataweza kusalisha mazingira ya makazi yake, ofisi au enco lolote litakaloamuliwa
hutiny iwa usali.

Fl
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Kiambatishe Na. |

FOMU VA UFUATILIAJI WA USAFI WA MAZINGIRA SIKU YA JUMAMOSI YA KILA
MWISIHIO WA MWEZI

(ljuzwe na Kamati ya Usafi wa Mazingira kila Siku ya Jumameosi ya Mwisho wa Mwezi)
Orudba yo whakiki wa wsali wa mazingira katika Miaa/Kitongoji cha............. S

Rififl chteeeeeeeiinneceenc KBUE Yhooerriiieeenrennnnnnssessesses Jimbo la
Wilaya ya Mkoa wa .

Tavche ya usali : Tarche ya whakiki.......... o sunsomis ssssssessssensavsin
(vikuw/mwerilmwaka)

Facw ambale halikufanyiwa usali na mhusiks
NN | MUIUSIKAMJINA | ENEO/AINA | SABABUYA | MTAAKITONIOJN

KUTOFANVIWA
o USARL

JINA, WAINIIFA NA SAINI YA MUHAKIKI

S S e e ==

= ~

]
NIV Fom hii lazima isainiwe na Timu ya Uluatiliaji na watu iliyoambatana nao.

Dar es Salaam, JANUARY Y. MAKAMEA,
1™ April, 2016 Minister of State, Office of the Vice

President, Union Affairs and Environment
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