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Jengo Jipya la madarasa Shule
ya Sekondari Handali ambalo
limekamilika, Aidha Halmasahuri
ya Wilaya ya Chamwino
imekamilisha vyumba 94 vya
madarasa ya sekondari, Mkuu wa
Wilaya Mhe. Gift Isaya Msuya,
Mwenyekiti wa Halmashauri, Mhe.
Edson Sweti, Mkurugenzi Mtendayji
Dkt. Semistatus Mashimba na
uongozi wote wa Halmashauri

ya Wilaya ya Chamwino
unamshukuru Dkt. Samia Suluhu
Hassan Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania

kwa kuipatia fedha Halmashauri
kiasi cha Tsh. Bl. 1880,000,000/=
ambazo zimewesha kukamilisha
ujenzi wa madarasa haya 94 ya
sekondari .

Watoto wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza
kwenye Halmashauri hawatakosa
vyumba vya kusomea.
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Jengo Jipya la madarasa Shule
ya Sekondari Hanet ambalo
limekamilika, Aidha Halmasahuri =~
ya Wilaya ya Chamwino
imekamilisha vyumba 94

vya madarasa ya sekondari,
Mkuu wa Wilaya Mhe. Gift

Isaya Msuya, Mwenyekiti wa
Halmashauri, Mhe. Edson
Sweti, Mkurugenzi Mtendayji

Dkt. Semistatus Mashimba na
uongozi wote wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino
unamshukuru Dkt. Samia
Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania

kwa kuipatia fedha

Halmashauri kiasi cha Tsh.

Bl. 1880,000,000/= ambazo
zimewesha kukamilisha ujenzi
wa madarasa haya 94 ya
sekondari .

Watoto wote waliochaguliwa
kujiunga na kidato cha

kwanza kwenye Halmashauri
hawatakosa vyumba vya
kusomea.
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Wawakilishi Shirika la Msaada La Uingereza
UKAID Lafanya Ziara Chamwmo
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awakilishi wa shirika la
msaada la  Uingereza
UKAID(FCDO) ambalo
linafadhili mradi wa Shule
Bora na EP4R limefanya ziara Wilayani
Chamwino leo Desemba 1, 2022 kwa
lengo la kufuatilia utekelezaji wa mradi
wa Shule Bora na kupata maoni ya
watendaji wa Serikali kuhusu jinsi ya
kutekeleza mradi kwa ufanisi zaidi.

Katika ziara yao wametembelea makao
Makuu ya Ofisi ya Halmashauri iliyopo
Buigiri pamoja na shule kwa lengo la
kukagua mafanikio wa mradi uliopita wa
EQUIP - T.

Vilevile wamepanda miti ya mwembe
kwenye eneo la Ofisi ya Halmashauri na
shule ya msingi Mblenzungu kama ishara
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ya urafiki na ushirikiano wa dhati kati
ya Serikali ya Tanzania na Uingereza.

Shule zilizotembelewa na wageni hao ni
pamoja na shule ya msingi Mbelenzungu,
Mnase na Msamalo.

Mradi wa Shule Bora unalenga kuiunga
mkono Serikaliya Muungano wa Tanzania
katika kuinua kiwango cha elimu jumuishi
pamoja na kuweka mazingira salama ya
kujifunzia kwa wanafunzi wote wa kike
na wakiume katika shule za Serikali za
Tanzania.

Kwa ushirikiano na Serikali ya Tanzania
mradi  huu utafanya maboresho
yatakayowezesha kila mtoto kupata
msingi mzuri katika elimu yakeya awali ili
kuitumia fursa kwa kutoa mchangowake
katika ukuaji wa nchi na maendeleo yake.
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Waziri Ndugange Apongeza
watumishi Hospitali ya
Uhuru ,Chamwino

heshimiwa Naibu Waziri OR-
TAMISEMI anayeshughulikia
Masuala ya afya Mhe. Festo
Ndugange amefanya ziara
ya kikazi Wilayani Chamwino leo
Desemba 05,2022.

Katika ziara hiyo amekagua shughuli
mbalimbali  zinazofanyika hospitali
ya Uhuru na ameipongeza wilaya
kwa kupata hospitali nzuri na
amewapongeza watumishi kwa
kufanya kazi vizuri.

“Ni hospitari nzuri yenye miundo mbinu
bora, dhamira yake ni kuona wananchi
wa Chamwino na Dodoma kwa ujumla
wanapata eneo bora la kupata huduma
za afya. Lakini pili niwapongeze kwa
usafi, kwa kweli nimeridhishwa na usafi
wa hospitali, mpangilio ni mzuri na
watumishi wote tupo kazini”.Amesema
Naibu Waziri.

Vilevile Mhe. Waziri aliwapongeza kwa
kuendelea na ujenzi wa miradi ya afya
vizuri ana imani itakamilika kwa wakati
ili yaanze kutoa huduma.

Alipongeza pia kwa vifaa tiba vingi
ambavyo wamepewa na Serikali na
katika hili aliongelea kuhusu mashine
ya X - Ray ambayo imefungwa na
kuanza kutumika na kusema kuwa hilio
ni jambo jema ambalo litawaondolea
wananchi adha ya kupata huduma hizi

mbali.

Vilevile alieleza kuwa wanajenga jengo
la mtambo wa oxygen na linatarajiwa
kukamilika mwishoni mwa mwezi desemba
mwaka huu iliwagonjwa watakaokuwa
na mabhitaji ya oxygen waweze kupata
hapa pasipokulazimika kwenda hospitali
ya mkoa na maeneo mengine. Lakini pia
kupunguza gharama kwa wananchi.

“kama mitambo hii ya oxygeni isipokuwepo
hapa, kamamashine za xray zisingekuwepo
hapa wangelazimika kwenda General
hospitali ya mkoa, wangelazimika kwenda
Benjamini Mkapa kwa ajili ya kupata
oxygen au kupiga xray.” Amesema Mhe
Ndugange.

“ Mhe. Rais wetu Dkt. Samia Suluhu
Hassan ameleta Chanwino mabilioni ya
fedha lakini pia katika hospitali hii ya uhuru
ili kuhakikisha vifaa hivi vinapatikana
nawananchi wajirani wanapata huduma
hapa”. Amesema Mhe. Ndugange.

Aidha ameziagiza Halmashauri zote nchini
kuhakikisha zinafyata utaratibu uliowekwa
na Serikali wa kutoa na kupokea dawa
ili kueouka upotevu wa dawa. Vioeviie
alielekeza kuhakikisha dawa zinapatikana
kwa wagonjwa kwenye hisptali zote nchini
kwa aslimia tisini na tano au asilimia mia
moja

Mhe. Waziri aliwatia shime na kuwaekeza
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kuwa Mhe. Rais abatambua kazi kubwa
inyofanywa na watumishi na ndio naana
amelipa stahili mbalimbali walizokuwa
wanadai na bado anaendelea kulipa.
Vilevile amepandisha madaraja vya
watumishi kwa kiasi kikubwa na kazi hio
inaendelea.

Aliwaomba watumishi waendelee kufanya
kazi nakuamini kuwa serikali itaendelea
kuwaboreshea mazingira  yakufanyia
kazi. Aliomba wawe ba lugha nzuri kwa
wagonjwa.

Kuhusu suala la gari la wagonjwa Mhe
Waziri aliahidi kulishughulikia kwenye
magari 300 ambayo Mhe Rais ametoa
fedha yanunuliwe mojawapo litapelekwa
hosp wanaiali ya Uhuru na nagari hayo
yanatarajiwa kuwa yamefika mwishoni
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mwa mwezi desemba 2022 au mwanzoni
mwa mwezi januari 2023.

“Hospitali hii ni kubwa na ipo barabarani
naajali zibaweza kutokea wakati wowote na
ndio maana wanefunga digital xray na hivyo
awahakikishie OR - TAMISEMI wataieta gari
ka wagonjwa.” Amesema Mhe. Ndugange.

Kuhusu miundo mbinu alisema Serikali
itaendelea kujenga majengo ambayo
hayapo ili hospitali iweze kutoa huduma
zinazotarajiwa.

Naye mganga mjuu wa mkoa dkt. Best
Magoma alimshukuru Mhe. Waziri na kuahidi
kutekeleza yote yaliyoagizwa na Mhe Naibu
Waziri.
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A
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
Yatoa Madume Bora ya
ng’ombe Chamwino

Mifugo tuliyonayo ni mingi ,
ng’ ombe peke yake tulionao
ni ml. 35.3, kwa Afrika sisi ni
wa pili kwa kuwa na ng’'ombe
wengi baada ya Ethiopia.
Tunautajiri  mwingi ambao
umejificha ndani yetui ni
lazima kuubadilisha ili uweze

kubadilisha maisha ya Watanzaniana
kuondokana na hali duni. Na ndio maana
wao kama wizara ya mifugo wamekuja na
mpango wa mabadiliko”.

Maneno hayo yamesemwa na Waziri

wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Mashimba
Mashauri Ndaki alipokuwa kwenye
hafla ya ugawaji wa madume bora
kwa vikundi vya wafugaji iliyofanyika
Wilayani Chamwino Novemba 24,
2022 katika viwanja vya Ofisi ya kilimo.

Ameeleza kuwa lengo la kufanya
mabadiliko makubwa kwenye sekta ya
mifugo ni kutokana na kuwa na mifugo
yenye tija ndogo. Ng’'ombe wanauzito
kidogo na wanatoa maziwa kidogo..

“Tunafunga kiasili ufugaji ambao
hausaidii sana kuchechemua uchumi
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wetu na uchumi wa kaya”. Alisema
Mhe. Waziri Mashimba.

‘Masoko tuliyonayo ndani na nje
hayahitaji aina ya mifugo tuliyonayo
na hasa nyama. Nyama inahitajika na
soko la Ulaya, China”.

Alieleza kuwa wanaviwanda vya
kusindika nyama lakini  havina
malighafi, hivyo shughuli hii ni
mojawapo ya kutekeleza maboresho
ya sekta ya mifugo na wameamua
kufanya maboresho makubwa matatu.

Jambo la kwanza ni uhamilishaji wa koo
safi na tayari wameahanunua mtambo
mkubwa kwa ml. 600 walizopewa na
Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan na
uhimilishaji utafanyika nchi nzima. Na
ng’ombe hao waliofanyiwa uhamilishaji
watakuwa na uwezo wa kuwa na kilo
150 hadi 200 kwa ng’ombemmoja.

Jambo la pili katika maboresho ni
kugawa madume bora ambayo
yatasaidia kusaidia kubadilisha
ng’'ombe waliopo sasa. Alieleza
madume wanayoyagawa ni madume
ya nyama na baadae watagawa
madume kwa ajili ya maziwa. Uzinduzi
huu utakuwa ni kwa nchi nzima .

Aliendelea kueleza kuwa ng’ombe
hawa watakuwa na uwezo wa
kuzalisha maziwa kati ya lita 5 hadi
10 kwa ng’ombe mmoja. “Maziwa
yatakayozalishwa kwa ng’'ombe mmoja
ni kati ya lita 5 hadi 10 kwa ng’ombe
mmoja.

Maboresho ya tatu yaliyoelezwa ni
njia ya kunenepesha mifugo na bl.4.4
zimetengwa kwa ajili ya unenepeshaji
kwenye vituo atamizi ambavyo
wamepewa vijana. Kwa kufanya hivyo
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watawatengenezea ajira vijana. Vilevile
alieleza kuwa kwa kufanya hivyo pia
watabadilisha akili ya wafugaji. Kupitia
vijana hao wafugaji wataweza kubadili
fikra zao.

Madume yaliyogawiwa kwa vikundi vya
wafugaji ni 50 na kila moja linauwezo wa
kupanda majike 25 na linauwezo wa wa
kupanda kwa miaka minane.

llielezwa kuwa madume hayo
wameyagawa bure kwa wafugaji lakini
serikali imeyanunua kwa gharama kubwa,
dume moja limenunuliwa kwa shilingi
ml.2.5, hivyo aliomba watakaogawiwa
wayatunze.

“Watakaogawiwa watunze madume haya,
yanahitaji kuogeshwa ili yasipate kupe na
hayatakiwi kuchungwa.Wanapewa bure
lakini Serikali haikuyapata bure, dume
moja limenunuliwa shilingi ml.2.5”. Alisema
Mhe. Waziri.

Aidha aliwaelekeza kuwa wasiwe wachoyo
kama wanamajike machache wampe
mwenye majike mengi.

Naye mwalilishi wa mbunge jimbo la
Chamwino ambaye ni Katibu wake ndugu
Muhsini Mulokozi pamoja na mwenyekiti
wa wafugaj ndugu John Kochochoi
walimshukuru Mhe. Waziri kwa madume
hayo na kumuomba amfikishie shukrani
zo kwa Mhe. Rais Mama Samia Suluhu
Hassan. Aliahidi kusimamia na kuyatunza
madume hayo waliyopewa.

Naye Mkuu wa wilaya ya Chamwino
Mhe. Gift Isaya Msuya alishukuru kwa
kupata madume hayo na kuahidi kuwa
hayatauzwa na watasimamia wafugaji
waweze kuyatunza na alisisitiza wafugaji
wasiwe wachoyo bali waende wakawape
na wengine.
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Kikundi cha Vijana Buigiri
Chapewa Vitendea kazi

kurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino Dkt. Semistatus H.
Mashimba amekabidhi mashine
ya kukatia na kuchomelea vyuma Novemba
14, 2022 kwa vijana wa kikundi cha
WASAKA TONGE Kata ya Buigiri ambayo
imetolewa na Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi,
Ajira, Vijana na watu wenye Ulemavu.

Akizungumza wakati wa makabidhiano
hayo amewataka vijana hao Kkupitia
mashine hiyo inabidi wazalishe zaidi ya
wanavyozalisha sasa. Aliwapongeza kwa
kupata mashine hiyo na kuwa mfano bora
kwa Wilaya yachamwino. Kufanya kazi
kwa ushirikiano kama kikundi kinawapa
matumaini Serikali.

kuhusu changamoto ya bei waliyoitoa
alieleza kuwa hilo siyo tatizo kwani
uanisababisha wewe mwenyewe kutokana
na bidhaa unayoizalisha hivyo aliwashauri
kuzalisha bidhaa bora na kuongeza
gharama kwa jinsi bidhaa alizozalisha.
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Hivyo ongezeko la bei litumike kama
fursa.

Aliclekeza Afisa Maendeleo ya jamii
WEVE! kuhakikisha anasimamia
viana hao kupata tenda kwenye
miradi mbalimbali inayotekelezwa na
Halmashauri.

“Afisa maendeleo simamieni vijana
hawa wapeni tenda kwenye miradi ya
Halmashauri ili waweze kujiimarisha
zaidi na ninyi mfanye kazi usiku na
mchana ili muweze kukamilisha hayo
mabhitaji.” Alisema Dkt. Mashimba.

Naye Diwani wa kata ya Buigiri Mhe.
Keneth Yindi amewaeleza Vvijana
kuwa wanayobahati kupata mashine
hiyo kwani ni Halmashauri chache
sana zilizopewa mashine hizo na
wao wakiwemo. Ameeleza kuwa ni
Halmashauri 52 tu kwa nchi nzima na
kwa mkoa wa Dodoma ni Halmashauri
3 tu ndizo Zimeweza kupata mashine.

Jarida maalum
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Kufanylwa

Maboresho Sekta ya

Mifugo na Uvuvi

izara ya mifugo imepanga maeneo
sita ya kuyafanyia maboresho.
Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu
Wizara ya Mifugo na uvuvi Ndugu
Tickson Nzunda alipokuwa akizungumza
kwenye ufunguzi wa mafunzo rejea kwa maafisa
ugani Nchini.

Mafunzo hayo yameanza kufanyika Novemba
14, 2022 Wilayani Chamwino na yatafanyika
kwa siku mbili.

Maeneo yaliyopangwa ni pamoja na afya
ya mifugo ambapo jukumu walilonalo ni
kuhakikisha mifugo inakuwa na afya bora. Pia
alieleza kuwa jambo la kuchanja mifugo na
kuogesha mifugo ni lazima.

“Jukumu letu kuhakikisha mifugo inakuwana
afya bora Kitaifa na Kimataifa.” Alisema Katibu
Mkuu.

Aidha alieleza kuwa Wizara imegawa dawa ya
ruzuku, na mikoa yote imepata. Kwa kufanya
hivyo wataweza kudhibiti magonjwa. Alisisitiza
sheria, kanuni na taratibu za ufugaji bora ni
lazima zizingatiwe.

Kuhusu kuimarisha huduma za ugani za mifugo
alisema hilo ni jambo la lazima na ni lazima
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kuwe na mfumo wa utendaji wa wenye
matokeo.

Jambo jingine lillopangwa ni kuimarisha
suala la masoko kwa kuimarisha minada.
Kuhakikisha mapato ya Halmashauri na
Serikali yanapatikana.Aliongeza kuwa
wafugaji ni lazima wachangie kwenye
sekta ya mifugo.

Kwenye suala la malisho Katibu Mkuu
alieleza kuwa ni lazima wafugaji waone
juwa wanawajibu wa kupanda malisho.
Serikali itaanzisha mashamba darasa ya
malisho na kuwapa elimu wafugaji.

Jambo jingine ni kuimarisha ushirikishwaji
wa huduma za ugani kwa sekta binafi na
wafugaji wenyewe.

Vilevile wataimarisha mashamba
ya Serikali ili yawe na mifugo bora
na kuyafanya yawemya kibiashara.
“Tujengeane uwezo ili kufuga kibiashara.”
Alisema Katibu Mkuu.

Kuimarisha ranchi za Kitaifa ili kudhibiti
ufugaji holela. Wafugaji washirikiane na
Halmashauri ili kupata maeneo ya kufugia
kwa lengo la kufuga kibiashara.
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Serikali Kufanya
Maboresho Makubwa
Sekta ya Mifugo na
Uvuvi
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Serikali ya awamu ya

sita imepanga kufanya
mabadiliko makubwa

kwenye sektamya
mifugo.”

Hayo yamesemwa
kwenye ufunguzi

wa mafunzo rejea kwa maafisa
ugani Nchini kwa kanda ya Kkati
yanayofanyika Wilayani Chamwino
kwa siku mbili, Novemba 14,2022.

Akizungumza  wakati  akifungua
mafunzo hayo Waziri wa mifugo
na uvuvi Mhe. Mashimba Mashauri
Ndaki amesema sekta ya mifugo
inawategemea maafisa ugani katika
kuleta matokeo chanya japokuwa
wapo wachache. Alieleza kwa uchache
wao huohuo kama watakipenda
wanachokifanya watafanikiwa.

“ Sekta ya mifugo kwa matokeo chanya
tunawategemea ninyi. Ninyi ndio
askari wa mstari wa mbele ili kuleta
mafanikio.” Alisema Mhe. Ndaki.

‘Kwa mpango huu wa mabadiliko
tunaweza kuleta mabadiliko ya mtu
mmoja mmoja. Aliongeza kusema
kuwa sekta ya mifugo kwa kiasi
kikubwa imetawaliwa na ufugaji wa
asili na tukiendelea na na tukiendelea
na uasili huu hautatufikisha mahali
pazuri.” Alisema Mhe. Ndaki.

Aidha Mhe. Waziri Ndaki alieleza
kuwa kwa mujibu wa sensa ya mwaka
2022 sekta ya mifugo inakuwa kwa
7% . Aliendelea kusema kwa idadi
ya mifugo tuliyonayo tungefuga kwa
tija tungeweza kuishi kwa kutegemea
ng’ombe tu. Lakini kwa sasa unakuta
ng’ombe wanauzito mdogo jambo
linalopelekea kuwa na tija kidogo na
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maziwa machache.

Mhe. Ndaki alieleza kuwa kwa mwaka
huu wa fedha wamepanga kufanya
nafunzo kwa ngazi zote kwa wataalamu
na wafugaji. Alisema tukiwaelimisha
wafugaji wetu itakuwa chanzo cha
kuwabadilisha ili wafuge kwa tija.

Vilevile Mhe. Waziri alieleza kuwa kupitia
mpango wa maboresho wameanzisha
vituo atamizi kwa vijana ambapo
vijana 240 waliohitimu masuala vya
mifugowamesajiliwa kwenye vituo hivi.
Lengo likiwa ni kutengeneza wafugaji wa
leo na kesho ili kuwa na wafugaji wenye
tija.

Alieleza kuwa wanamshukuru Mhe.
Rais mama Samia Suluhu Hassan kwa
kuwapatia bl. 5 kuwezesha vituo hivyo
na mradi huo wameuita “Samia Ufugaji
Programme”. Baada ya mwaka mmoja
watafuzu na kuondoka na kuita watu
wengine.

Kuhusu changamoto ya vitendea
kazi Mhe. Ndaki alieleza kuwa tayari
wameshagawa pikipiki 300 na kwa
mwaka huu wa fedha watatoa pikipiki
1200 na magari 13 kwenye mamlaka za
Serikali za Mitaa.

Katika kufikia maboresho Wizara
imeanzisha mfumo ( M - kilimo na Ugani
kiganjani) ambayo itawezesha Wizara
kupokea taarifa moja kwa moja toka kwa
maafisa ugani na alitoa rai kwa ambao
hawajajisajili wajisajili. Aliagiza wafugaji
pia wasajiliwe kwenye mfumo.

“Tumeanza mifumo ya usimamizi wa
huduma za mifugo ( M - kilimo na ugani
kiganjani) kupitia mifumo hii Wizara
itapata taarifa moja kwa moja toka
kwenu.” Alisema Mhe. Waziri.

- - www.chamwinodc.go.tz
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Mkuu wa Mkoa Atoa Maelekezo kwa
viongozi na Watumishi Chamwino

kuu wa Mkoa ametoa
maelekezo mbalimbali
kwa watendaji wa Serikali
ikiwemo suala la Elimu
ambapo alisema bado ufaulu wa mkoa
upo chini, upungufu wa miundo mbinu,
utoro, mimba mashuleni na wanafunzi
kuolewa wakiwa bado mashuleni.

Maelekezo hayo ameyatoa alipofanya
ziara ya kikazi Wilayani Chamwino
Novemba 10, 2022 iliyokuwa na lengo
la kuzungumza na viongozi hao na
watumishi pamoja na kukagua miradi
ya maendeleo.

Aliwataka wadau wote wa elimu
wafanye vikao kuanzia ngazi ya kata
hadj wilaya na kufanya tathimini
kuhusu elimu kwenye maeneo yao.
Aliwataka viongozi kuongea na
wananchi kuhusu kuunga mkono
ujenzi wa miundombinu ya shule
kwani Serikali imeshafanya sehemu
kubwa.

Kuhusu kilimo mkuu wa mkoa
ameelekeza kipewe kipaumbele na
kukiwekea mikakati mizuri kwani 72%
ya wananchi ni wa kulima. Alisema
Mhe. Rais Mama Samia Suluhu Hassan
amefanya kazi kubwa kwenye kilimo,
alitolea mfano pikipiki zilizotolewa kwa
maafisa ugani nchi nzima pamoja na
miradi mingine ikiwemo ya umwagiliaji
na hivyo wanamshukuru sana.
Alisisitiza maafisa ugani wasimamiwe.

Vilevile Mkuu wa Mkoa alisisitiza
kuhusu suala la uwajibikaji kwa
watumishi wa umma ili kuleta matokeo
yenye tija kwani Serikali imewekeza
fedha nyingi kwenye mishahara ya
watumishi.
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“Watumishi Serikali inatuthamini sana na
ndio maana inatulipa mishahara. Fedha
nyingi imewekwa kwenye mishahara,
hivyo ni lazima tuwajibike kwani Serikali
inatutegemea tulete tija.”

Kuhusu utawala bora alielekeza vikao
vyote vya kisheria vya kijij na kata viwe
vinafanyika na agenda ziwe zinazotakiwa.
Kusimamia maadili ya watumishi. Taarifa
za miradi zitolewe kwa wananchi.
Kusikiliza kero za wananchi ikiwa ni
pamoja na kuweka mazingira mazuri ya
kupokea kero hizo.

Mkuu wa mkoa pia alitembelea mradi
wa shamba la zabibu Chinangali wenye
hekari 6000 ambao unatarajiwa kuanza
upandaji hivi karibuni.

Jarida maalum
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
Atatua Kero Chamwin

kuu wa mkoa wa Dodoma
Mhe. Rosemary Sitaki
Senyamule amefanya ziara
ya kikazi wilayani Chamwino,
Novemba 10, 2022 kwa lengo la
kuzungumza na viongozi mbalimbali
ngazi ya wilaya pamoja na watumishi na
kukagua miradi ya maendeleo.

Akiwa kwenye kikao na viongozi hao
pamoja na watumishi kilichofanyika
kwenye jkumhi wa mikutano wa
Halmashauri Mkuu wa Mkoa alipokea
kero mbalimbali na zote zilipatiwa
majibu.

Jarida maalum
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Hoja zilizowasilishwa na kupatiwa majibu
ni pamoja na soko la zabibu kusuasua
na kuwa na bei ya chini na baadhi ya
wakulima kutolipwa fedha zao mpaka
sasa, ambapo majibu yalitolewa kuwa
Serikali imeshaanza kulitafutia ufumbuzi
suala la soko la zabibu.

llielezwa kuwa kwa mwaka huu wa fedha
Serikali imetenga fedha kwa ajili ya
kujenga kiwanda kwa ajili ya kukamua
mchuzi wa zabibu ikiwa ni pamoja na
kujenga matenki ya kuhifadhia mchuzi wa
zabibu suala ambalo litapunguza adha
hiyo.
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Kuhusu suala la wakulima kutolipwa
fedha zao ilielezwa kuwa tayari kampuni
ya jambo wanaendelea kulipa na
walichelewa kulipa kutokana na suala hilo
la kununua kutokuwa kwenye mpango
wao wa bajeti isipokuwa walifanya hivyo
baada ya kuombwa na Serikali kununua
zabibu ili kunusuru zisiharibikie shambani.

Kero nyingine ilikuwa ni kuhusu bwawa
la Manchali ambalo limechimbwa tangu
mwaka 1997 na tangu Kkipindi hicho
halijawahi kufanyiwa ukarabati na tayari
limejaa mchanga na kufanya shughuli za
umwagiliaji kushindwa kufanyika.

Akijibu hoja hiyo Mkuu wa Idara ya Kilimo
ndugu Godfrey Mnyamale alieleza kuwa
bwawa hili limeshaandikiwa maandiko na
WFP walielekeza uongozi wa kata kutunza
mazingira ya bwawa na kutoruhusu
mifugo kuingia na kuchunga kwenye eneo
la bwawa na iwapo hayo yatatekelezwa
kwenye bajeti ya 2023/2024 wataleta
fedha kwa ajili ya kurikarabati.

“Wameshaandika maandiko, WFP

walielekeza uongozi wa kata kusimamia
kutunza mazingira ya bwawa na kutoingiza
mifugo na bajetimya 2023/2024 wataleta
fedha.’ Alisema Mnyamale.

Kuhusu kero ya daraja la Chilonwa ambalo
limesababisha ajali nyingi kipindi cha
masika, afisa kutoka TANROAD alieleza
kuwa kwenye bajeti ya mwaka huu wa
fedha wa 2022/2023 Serikali imetenga
fedha kwa ajili ya usanifu na kazi hiyo ya
usanifu ambayo inatarajiwa kukamilika
ifikapo mwezi Februari 2023, watatangaza
tenda ya ujenzi wa daraja.

Naye Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma
Bibi Fatuma Mganga ameipongeza
Halmashauri kwa kupata mradi wa bwawa
kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji na
ameielekeza Halmashauri kuweka mipango
mizuri ili kuongeza mapato.

“‘Nawapongeza kwa kupata fursa za
mabwawa kwa ajili ya kilimo cha umwagiliaji.
Natarajia katika mradi wa bwawa
mlioupata mipango iwe mizuri ili kuongeza
mapato.”Alisema Katibu Tawala Mkoa.

Jarida maalum
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Madiwani waaswa Kusimamia

Amani

kuu wa Wilaya vya
Chamwino Mhe. Gift
Isaya Msuya ametoa rai
kwa Wahe. Madiwani
kuhakikisha wanachukua tahadhari
dhidi ya mambo madogo madogo ya
uvunjifu wa amani kwenye maeneo
yao. Ameyasema hayo kwenye kikao
cha Baraza la Madiwani Novemba 8,
2022. Alieleza kuwa iwapo atatokea
mtu anataka kuharibu amani taarifa
itolewe ili aweze kuchukuliwa hatua.

“ Ni vema tukachukua tahadhari ya
mambo madogo madogo ya uvunjifu
wa amani kwenye maeneo yetu.
Tukionamtu yeyote anataka kuharibu
amani, tulitolee taarifa suala hilo ili
achukuliwe hatua.” Alisema Mkuu wa

Wilaya.

Alieleza pikuwa kuna baadhi ya
viongozi wanaoongoza migomo
na maandamano na kusema

Serikali haiongozwi kwa mihemuko.
Aliongeza kusema kuwa Serikali
tayari imeanza kuchukua hatua kwa
viongozi hao

Vilevile Mkuu wa Wilaya alisisitiza
kuhusu suala la ukusanyaji wa
mapato kwani fedha zinahitajika
kupelekwa kwenye miradi vya
maendeleo, na kueleza kuwa
Mkuu wa Mkoa ametoa maelekezo
kwa kila Halmashauri kuhakikisha
inakusanya kwa 100%. Alieleza
kuwa Madiwani wakiamua hawawezi
kushindwa kukusanya kwa 100%.

“ Maelekezo ya Mkuu wa Mkoa

hangependa Halmashauri ikusanye
chini ya 100%.” Alisema Mkuu wa

Jarida maalum
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Wilaya.

Aidha Mkuu wa Wilaya alitilia mkazo
kuhusu suala la kukamilisha miradi ya
ujenzi wa madarasa kwa wakati kulingana
na muda wa kukamilisha uliowekwa na
mkoa wa tarehe 31, Novemba 2022.

Alisisitiza pia kuhusu suala la umoja
na mshikamano kwani maendeleo
wanayoyafanya ni kwa ajili ya manufaa
ya wananchi. Aliomba kila mmoja afanye
kazi kwenye mipaka yake na kuwe na
kuheshimiana.




www.chamwinodc.go.tz

Kongamano la
Vijana Kiuchumi

) -

aibu Waziri Ofisi ya Waziri

(hy Mkuu Kazi, vija, Ajira na wenye

| Ulemavu, Mhe. Patrobas

Katambi amewataka vijana

kuzitumia fursa zinazotolewa na Serikali

ili kujiletea maendeleo katika mazingira
wanayoishi.

Akizungumza katika kongamo la vijana
lilifonyika katika ukumbi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Chamwino 28, Oktoba
2022, amesema wajibu walio nao Ofisi
ya Waziri Mkuu wanaojihusisha na
ajira kwa vijana kuwa wanahakikisha
wanabadilisha mtazamo kwa vijana.

1 | g
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Mhe. Katambi amesema Serikali ina
wajibu wa kutimiza yale yanayotakiwa
kwa vijana na wanapaswa kufanya
mambo ambayo yatawaletea manufaa
baadaye.

“Wajibu mkubwa tulionao Ofisi ya Waziri
Mkuu wanaoshughulika na masuala
ya vijana ni kuhakikisha tunabadilisha
mitazamo na tuwe na mitazamo chanya
kwa vijana na kubadilisha mitazamo,
fikra sio jambo rahisi”.

Jarida maalum
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“Kwamba Serikali inatengeneza
mazingira wezeshi ya kuwasaidia vijana
na kuhakikisha wale vijana ambao
wako kwenye masuala ya kujikwamua
kiuchumi inaweka progamu mbalimbali
pia kijana fanya mambo ambayo jamii
itakuelewa baadaye na hatakama sio
baadaye itaelewa kwa mambo mema
unayofanya,” amesema.

Katambi amesema vijana wanapaswa
kufuatilia na kujua utaratibu wa kujipatia
mikopo kupitia fungu linalotengwa na
Serikali kupitia Afisa maendeleo ya
vijana na Afisa maendeleo ya Jamii
ambao wapo kwenye maeneo yao ya
Halmashauri ili kujikwamua kiuchumi

Hata hivyo amesema vijana wanapaswa
kujiunga na vikundi ili waweze kupata
mikopo hiyo na kuzitumia kwa malengo
endelevu katika jamii

Amesema pia Serikali imeweka mpango
wa mikopo kwa ajili ya elimu ya juu.

“Serikali imeanzisha sheria nyingine ya
fedha za Halmashauri ambapo kutakuwa
na mgawanyo wa asilimia kumi (10%) ya
mapato ghafi ya Halmashauri, asilimia
kumi (10%) kila mwaka zitengwe kwaajili
ya shughulizavijana, kwa vijanatunapata
asilimia nne (4%), kwa wanawake
asilimia nne (4%) na kwa watu wenye
ulemavu asilimia mbili (2%) na sharti
ni kwamba mjiunde katika makundi ya
vijana kumi (10) ili mpewe fedha hizo na
zimekuwa zikitoilewa nchini kote.

“Ni wewe tu kufuatilia fursa na kuweza
kupata taarifa rasmi kupitia Afisa
maendeleo ya vijana na Afisa maendeleo
ya Jamii ambao wapo kwenye maeneo
yetu, fedha zinatolewa lakini changamoto
pia imekuepo hatuzi tumii vizuri au
hatuhamasiki kwenda lakini pia vijana
hatujitokezi kwenda kujiunga kwenye
vikundi, sasa hapo ni kwa aliye soma na
siyesoma Serikali imekuwekea mpango,”
amesema.
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Wafugaji Chamwino watakiwa
Kushiriki Upimaji wa Maeneo yao

kurugenzi  Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Chamwino Dkt.Semistatus
H. Mashimba, amewataka
wafugaji kushiriki katika zoezi la
upimaji wa maeneo yao ili kuondokana
na migogoro inayojitokeza katika jamii.

Akizungumza katika mkutano na
wafugaji wa Wilaya ya Chamwino
Oktoba 19, 2022, amesema lengo
la zoezi hilo ni kusaidia kuondoa
migogoro kati ya wafugaji na wafugaji,
wakulima na wafugaji katika maeneo
yao.

Vilevile amewaelekeza wafugaji kuwa
wanapaswa kutunza nyaraka walizo
nazo ili kupata taarifa za uhakika
wakati wa utekelezaji wa zoezi hilo.

Amesema  Serikali inatengeneza
miongozo mizuri kupitia zoezi hilo ili
kutekeleza miradi ya josho kwaajili ya
mifugo.

Aidha amewaasa wafugaji hao
kuchangia gharama za upimaji wa
maeneo yao.

Kwa upande wa Wafuagji wamesema
wapo tayari kutoa ushirikiano ili
kuepusha migogoro na kuweza
kutambua mipaka yao.

Amesema zoezi hilo linatarajiwa
kutekelezwa kwa siku 20 na
linakusudiwa kuanza tarehe 24 Mwezi
huu.

“zoezi hili litaanza mapema
iwezekanavyo na natarajia ndani ya
siku 20 liwelimekamilika na zoezi
hili rasmi litaanza tarehe ishirini na
kukamilika kwa siku hizo”.

“‘Naomba kupata ushirikiano kutoka
kwenu ili tuweze kutekeleza jambo
hili kwa haraka zaidi, na jambo hili
litasaidia kuondoa migogoro katika
mazingira yetu tunayo ya ishi kama vile
migogoro kati ya wafugaji na wafugaji
pia wafugaji na wakulima,” amesema
Dkt. Mashimba.

Wamesema kila mfugaji alijinunulia
eneo kwa ajili ya shughuli za ufugaji na
zoezi hilo likikamilika litakuwa mfano
kwa Wilaya zote za nchi ya Tanzania.

“‘Haya maeneo ni ya kwetu tunaomba
tukapimiwe kwa haraka na jambo
hili la upimaji litasaidia kuondokana
na changamoto za kuingiliana katika
mipaka yetu”.

“Pia zoezi hili likikamilika litakuwa
mfano wa kuigwa kwa Halmashauri
zote za nchi yetu ya Tanzania”,
wamesema.

Jarida maalum
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TAARIFA KWA UMMA

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino Dkt. Semistatus Mashimba

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
HALMASHAURI YA WILAYA YA CHAMWINO

anautaarifu umma kuwa Halmashauri imepokea kiasi cha Tsh. 890,000,000
fedha kutoka Serikali Kuu mwezi Oktoba 2022 kwagdijili ya miradi ya
maendeleo ya sekta ya Elimu na Afya

NA JINA LA MRADI IDADI |AINA YA MRADI|JINA LA KITUO| MAPOKEZI
1 Ujenzi wa Zahanati 1 Zahanati llolo 50,000,000
2 | Ujenzi wa Zahanati 1 Zahanati Msamalo 50,000,000
3 | Ujenzi wa maabara 1 Sekondari Mvumi Mkaulu 50,000,000
4 | Ujenzi wa maabara 1 Sekondari Majeleko 30,000,000
5 | Ujenzi wa maabara 1 Sekondari Makang'wa 50,000,000
é | Ujenzi wa maabara 1 Sekondari Mvumi misheni 50,000,000
7 | Ujenziwa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Bwawani 1,000,000
8 | Ujenziwa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Mbugani 11,000,000
9 | Ujenziwa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Chiteleche 11,000,000
10 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Chitolomelo 11,000,000
N | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Kikoti 11,000,000
12 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Maumi 11,000,000
13 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Mbelezungu 11,000,000
14 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Mchoya 11,000,000
15 | Ujenziwa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Mizengo pinda 11,000,000
16 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Nyarendeka 11,000,000
17 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Lugala 11,000,000
18 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Mhonvu 11,000,000
19 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 10 Shule shikizi Wali 11,000,000
20 | Ujenzi wa vyoo matundu 10 2 Shule shikizi Matembe 11,000,000
21 | Ujenzi wa nyumba ya mwalimu two in one 2 Shule shikizi Mbelezungu 50,000,000
22 | Ujenzi wa nyumba ya mwalimu two in one 2 Shule shikizi Matembe 50,000,000
23 | Ujenzi wa nyumba ya mwalimu two in one 2 Shule shikizi Mbugani 50,000,000
24 | Ujenzi wa nyumba ya mwalimu two in one 2 Shule shikizi Mwaumi 50,000,000
25 | Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 2 Msingi 40,000,000
26 | Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 2 Msingi 40,000,000
27 | Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 2 Msingi 36,000,000
28 | Ukamilishaji wa ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa 2 Msingi 40,000,000
29 | Ukamilishaji wa ujenzi wa mabweni 1 Sekondari Manchali 20,000,000
30 | Ujenzi wa uzio wa Bweni shule maalum 1 Msingi 460,000,000
31 | Ukamilishaji wa ujenzi wa Bweni 1 Msingi Majeleko 20,000,000

Jumla 166 890,250,000
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Foundation for disabilities
watoa msaada Chamwino

aasisimya Foundation for

Disabilities mkoa wa Dodoma

imekabidhi vifaa kwa ajili ya

walemavu wasioona pamoja
na wenye ulemavu wa ngozi.

Makabidhiano hayo yamefanyika
Ofisini kwa Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino,
Dkt. Semistatus H. Mashimba, leo
Desemba 12, 2022.

Akizungumzawakatiwamakabidhiano
hayo ndugu Maiko Salali amesema
vifaa vilivyokabidhiwa ni mashine ya
kuandikia wasioona yenye thamani
ya shilingi milioni mbili na fimbo kwa

ajili ya wasioona, pamoja na mafuta
kinga kwa ajili ya wenye ulemavu
wa ngozi zaidi ya chupa mia moja.
Aidha wameabhidi kuendelea kuleta
vitu hivyo kadiri watavyokuwa
wanavipata.

Mkurugenzi Mtendaji
amewashukuru  wawakilishi wa
Taasisi hiyo kwa msaada wao
kwa kuwatambua watu wenye
ukemavu wa wilaya ya Chamwino.
Akiwahakikishia kuendeleza
ushirikiano uliopo jati yao na kuahidi
na vifaa wakivyovikabidhi vitakuwa
salama na vitafika kwa walengwa

Jarida maalum
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TCIl yatambulisha
mradi Chamwino

almashauri ya Wilaya vya
Chamwino kwa Kkushirikiana na
wadau wa TCI wakishilikiana na
Jhpiego wametambulisha mradi
utakaohusumasuala ya uzazi wa mpango.

Mradi huu umezinduliwa Desemba 13,
2022, kwenye ukumbi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chamwino.

Mradi huu umetambulishwa kwa Mkuu wa
Wilaya ya Chamwino pamoja na Wakuu wa
Idara wa Halmashauri.

Akizungumza katika kikao hicho Mkurugenzi
wa shirika la Jhpiego Tanzania Bibi Rose
Mzava anesema mradi huu unatekeoezwa
katika mikoa nane Nchini ukivemo mkoa wa
Dodoma. Kwa mkoa wa Dodoma walianza
na Halmashauri ya jiji la Dodoma na sasa
wanaanzisha Chamwino.

Akizungumza alipokuwa anafungua kikao
nwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ndugu
Mohamed Mfaki amesema wameupokea
mradi huo kwa asilimia mia moja. Aliwaomba
wakuu wa Idara kutoa ushirikiano na
kuyapokea maelekezo yatakayotolewa kwa
umakini ili mradi uwe na tija.

Vilevile aliwaomba kupekeka elimu kuhusu
mradi huu kwa wananchi pamoja na
kupeleka 'huduma rafiki kwa vijana.

Kwenye utambulisho huo  wajumbe
waliweza kujadili na kuuliza maswali
mbalimbali kuhusu mradi na maswali yote

Jarida maalum
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Naye Mratibu wa mama na mtoto (RCH) wa
Halimashauri ya jiji la Dodoma alitoa ushuhuda
wa jinsi wanavyotekeleza mradi huo kwenye
Halmashauri yao na mafanikik ambayo tayari
wameyapata.

Mwisho wajumbe waliombwa na Bibi Mfalila
msimamizi wa mradi kwa mkoa wa Dodoma
kujitokeza kwa hiari kwa ajili ya kuwa ma
‘focal person’ wa mradi ambapo walijitokeza
watumishi watano, Happy Mgongo kutoka
Idara ya Elimu msingi, Raymond Mahugi
kutoka Idara ya Mipango, Zena Ibrahim kutoka
ldara ya Usafi na udhubita wa taka, Nicholaus
Achimpota kutoka idara ya utamaduni, saana
na michezo na Mtemela kutoka ldara ya Ujenzi
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