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KANUNI ZA MAADILI YA UTENDAJI |

KATIKA UTUMISHI WA UMMA

Kanuni hizi zimetungwa na Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma kwa mujibu wa

mamlaka aliyopewa katika kifungu cha 34
cha Sheria ya Utumishi wa Umma ya
Mwaka 2002 pamoja na Kanuni ya 65 (1)
ya Kanuni za Utumishi wa Umma za
Mwaka 2003.
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TABIA NA MIENENDO YA
KIMAADILI

. Il Utumishi wa Umma uwe wenye

ufanisi na wa kuheshimika, watumishi
wanapaswa kuzifuata Kanuni za
Maadili ya Utumishi pamoja na kuwa
na tabia na mwenendo unaozingatia
mambo yafuatayo:

Kutoa Huduma Bora

Utii kwa Serikali

Bidii ya Kazi

Kutoa Huduma Bila Upendeleo
Kufanya Kazi kwa Uadilifu
Kuwajibika kwa Umma
Kuheshimu Sheria

Matumizi sahihi ya Taarifa
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KUTOA HUDUMA BORA

| 2. Watumishi wa Umma wanapaswa

' kutambua kwamba wana wajibu wa
kutoa huduma bora kwa umma. Katika
kutimiza wajibu wao, wanapaswa pia
kuzingatia yafuatayo:

a) Kuifahamu vema na kuiheshimu
Kanuni hii ya Maadili.

b) Kuweka malengo halisi ya kazi ili
kuwawezesha kufikia kiwango cha
juu kabisa katika utendaji wao wa kazi.

¢) Kuwa wabunifu, wavumbuzi na siku
zote kujibidisha kuongeza viwango
vya utendaji kwa kujiongezea maarifa
na ujuzi.

d) Kutumia misingi ya haki, badala ya
upendeleo, katika utoaji wa huduma.

¢) Kuwa msafi na kuvaa nguo za heshima
zinazokubalika mahalipa kazi.
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f) Kujitahidi kudumisha uhusiano mzuri
mabhali pa kazi na utendaji kazi wa
pamoja kwa:
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(i) kutoa maelekezo ambayo ni wazi;
sahihi na ya kueleweka;

(ii) kuepuka kufanya vitendo viovu au
kutamka maneno yanayolenga
kuwaaibisha watumishi wa ngazi
moja, za chini yao au wa vyeo vya juu;

(i11) kuepuka matumizi ya lugha
mbaya, matusi, utani na hasira
katika utendaji wa kazi;

(iv) kutafakari ipasavyo maoni rasmi
yanayotolewa na watumishi
wengine na hata walio chini yao;

(v) kufanya mikutano ya watumishi
mara kwa mara;

(vi) kuhakikisha kwamba watumishi
walio chini yao wanaweka male-
ngo halisi ya kazi, kufuatilia utendaji
wao mara kwa mara na kuwa-
himiza kuongeza uwezo na
ujuzi wao katika utendayji;
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(vii) kutoa taarifa za tathmini ya
utendaji kwa watumishi bila
upendeleo;

(viil) kutoa sifa au tuzo kwa watu-
mishi wenye utendaji bora na
kuwaadhibu wenye utendaji duni;

(ix) kuwaheshimu watumishi wenzao
pamoja na kuheshimu haki zao,
hasa haki za faragha wanapo-
shughulikia taarifa zao za
siri na binafsi.
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EX

(2)

UTII KWA SERIKALI

Watumishi wa Umma wanapaswa
kuitii Serikali iliyopo madarakani.

Kwa hiyo, Watumishi wa Umma
wanatakiwa kutekeleza sera na
maelekezo halali yanayotolewa na
Mawaziri na viongozi wao
wengine wa Serikali.




Bidii ya
Kazi




BIDIT YA KAZI

4. Watumishi wa Umma wanapaswa
kufanya kazi kwa bidii na nidhamu ya
hali ya juu. Vilevile, wanapaswa kuonyesha
kwamba wanaheshimu na kujali wajibu
wao kwa kufanya yafuatayo:

a) Kutumia maarifa, ujuzi na utaalamu
wao ili kupata ufanisi wa upeo wa
Jjuu katika utendaji wao wa kazi;

b) Kutimiza wajibu wao na kwa kufanya
kazi kwa ufanisi wa kiwango cha juu na
kuzikamilisha katika muda unaotakiwa;

¢) Kuepuka mwenendo mbaya ambao
utaathiri ufanisi katika utendaji kazi;

d) Kuwa tayari kufanya kazi katika kituo
chochote cha kazi atakachopangiwa; na

e) Kufika sehemu ya kazi kwa muda
uliopangwa na kuzingatia muda
rasmi wa kufanya kazi.
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Kutoa Huduma
Bila Upendeleo
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! KUTOA HUDUMA BILA
UPENDELEO

5. (1) Watumishi wa Umma wanayo

haki ya kidemokrasia ya kuwa

i wanachama wa chama chochote

cha siasa. Vilevile, wanayo haki
ya kuvipigia kura vyama vyao
pamoja na viongozi wao wakati
wa uchaguzi mkuu.
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(2) Watumis
kushiriki katika masuala ya siasa
katika vyama vyao ilimradi kwa
kushiriki kwao hawataonyesha
upendeleo katika utendaji wao wa kazi

hi wa Umma wanaweza
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(3) Hata hivyo, Watumishi wa Umma i
wanapaswa kuzingatia masharti ;
yaliyowekwa katika ushiriki wao
katika masuala ya siasa:-

a) Hawaruhusiwi kufanya wala kuji- |
husisha na masuala ya siasa wakati |
wa saa za kazi au mahali pa kazi;

b) Kutoa huduma kwa upendeleo
kutokana na msimamo wao wa
kisiasa; na

¢) Kutumia taarifa au nyaraka za
kiofisi wanazopata kutokana na
utumishi wao kwa umma kwa
manufaa ya vyama vyao.

(4) Watumishi wa umma wanayo haki ya
kuwasiliana na viongozi au wawakilishi
wao wa kisiasa ilimradi wanazingatia
yafuatayo:

a) Waepuke kutumia ushawishi wa
kisiasa kuingilia mgogoro wa
kikazi baina yao na serikali;
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b) Waepuke kutumia ushawishi
wa kisiasa kwa manufaa yao
binafsi ambayo sio sehemu ya
sera za Serikali.

Watumishi wa Umma wanayo
haki ya kuabudu na kushiriki
dini yoyote wanayoipenda ilimradi
kwa kufanya hivyo hawavunji
sheria zilizopo. Hata hivyo, kwa
kuwa Serikali haina dini,
hairuhusiwi kuhubiri imani za dini
wakati wa kazi na mahali pa kazi.




Kufanya Kazi
kwa Uadilifu



KUFANYA KAZI KWA UADILIFU

6. (1)

()

3)

Watumishi wa Umma wanapaswa
kutumia madaraka waliyokabidhiwa
kwa kuzingatia mipaka ya madaraka
yao na hawapaswi kutumia
madaraka hayo kwa manufaa yao
binafsi, kuwapendelea marafiki na
Jamaa zao au kuwakandamiza
wengine.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kusimamia vizuri fedha na mali ya
umma waliyokabidhiwa na ni
wajibu wao kuzuia uharibifu,
upotevu au ubadhirifu usitokee
kutokana na uzembe au manufaa ya
mtu binafsi au kundi fulani.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kutumia rasilimali za umma kwa
manufaa ya umma. Rasilimali za
umma ni pamoja na mitambo, vifaa
vya ofisi, simu, kompyuta, mashine za
kunakili kwa picha, huduma za umma
(kama vile umeme, maji, usafiri n.k.)
majengo na vifaa vinginevyo
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vilivyonunuliwa kwa fedha za
Serikali au kutolewa msaada kwa
Serikali. (Gharama anazorejeshewa
mtumishi na Serikali au gharama za
huduma za nyumbani kwa baadhi
ya watumishi kama vile: simu,
maji, umeme huhesabiwa kama

ni sechemu ya mali ya umma).

(4) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuwa waaminifu na kutumia muda |
wa kazi kutekeleza wajibu wao.
Hawaruhusiwi kutumia muda wa
kazi kwa shughuli zao binafsi au
kwa mapumziko isipokuwa kama
wamepewa idhini ya kufanya hivyo.
S i ~
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(5)

(6)

(7

Watumishi wa Umma
hawaruhusiwi kuwaomba au
kuwaagiza watumishi walio chini
yao kuwafanyia kazi zao binafsi
ambazo hazina uhusiano na kazi
zao za utumishi wa umma.

Watumishi wa Umma wanatakiwa,
kwa utaratibu uliowekwa, kuwa
tayari kutangaza kwa waajiri wao
au mamlaka yoyote halali mali walizo-
nazo, za waume au wake zao na
mali za ndugu wanaowategemea
endapo watatakiwa kufanya hivyo.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka tabia ambayo inavunja
heshima ya utumishi wao kwa
umma hata wanapokuwa nje ya
mahali pa kazi. Tabia inayoweza
kuvunja heshima ya utumishi wa
umma ni pamoja na matumizi ya
madawa ya kulevya, ulevi, kukopa
kwa kiwango ambacho hawawezi
kurejesha, mwenendo mbaya na
kujihusisha na vitendo vyovyote
viovu mbele ya jamii.
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(8) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka kutoa zawadi zisizo halali,
kuomba, kulazimisha au kupokea
rushwa kutoka kwa mtu yeyote
ambaye waliwahi kumhudumia,
wanayemhudumia au wanayetarajia
kumhudumia ama kwa kufanya
hivyo wao wenyewe au kwa
kumtumia mtu mwingine.




(9) Kwa mujibu wa Kanuni hii, rushwa
ni mapato yasiyo halali ambayo
yamepatikana kutokana na matumizi
mabaya ya ofisi au madaraka
aliyokabidhiwa mtumishi.

(10) Watumishi wa Umma au familia zao
wanapaswa kuepuka kuomba,
kupokea au kutoa zawadi ambazo
zitaonekana kwamba zinalenga
kuathiri uadilifu wao.

(11) Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka kutoa zawadi kwa
watumishi wenzao.

(12) Kwa mujibu wa Kanuni hii, vitu
vifuatavyo havihesabiwi kama
zawadi yenye mwelekeo wa rushwa:-

a) vitu vidogovidogo vyenye
thamani ambavyo vimetengenezwa
mahususi kwa kutolewa kama
zawadi. Vitu hivyo ni pamoja na
kadi za salamu, vikombe vya
washindi wa mashindano mbalimbali,
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kalenda, vitabu vya kumbukumbu
za kila siku (shajara), kalamu n.k.:

3

b) kitu chochote ambacho mtumishi
wa umma analipia au kufanya
marejesho kulingana na thamani
yake;

¢) kitu chochote ambacho kimelipiwa
na Serikali.

(13) Zawadi yoyote ambayo haipo
kwenye maelezo yaliyotangulia
hapo juu, inapaswa kukabidhiwa
kwa mwajiri na mtumishi
aliyepokea kwa maandishi. Mwajiri
anapaswa kukiri kupokea zawadi
kutoka kwa mtumishi na kuingiza
katika rejesta ya zawadi
zilizokabidhiwa kwake. Serikali
itatoa zawadi hizo kama hisani kwa
Jumuiya au shirika lolote.
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(14) Watumishi wa Umma wanaoacha

| kazi au kustaafu katika utumishi

" wa umma, wanapaswa kuepuka
kutumia madaraka waliyokuwa
nayo walipokuwa katika utumishi
wa umma kwa kuomba au
kupokea huduma ya upendeleo

_ katika utumishi wa umma kwa

| faida yao binafsi au watu wengine.

(15) Mtumishi aliyeacha kazi au
kustaafu aepuke kumwakilisha
mtu au shirika lake Serikalini ili
apewe huduma kwa masuala
ambayo yalikuwa chini ya
madaraka yake alipokuwa
katika utumishi.
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Uwajibikaji
kwa Umma




UWAJIBIKAJI KWA UMMA

| 7. (1)

(2)

3)

Watumishi wa Umma wanapaswa
kuwahudumia wateja wao na
watumishi wenzao kwa heshima.
Vilevile, wanapaswa kuwahudumia
kwa makini zaidi wananchi wenye
mabhitaji ya pekee kama vile wazee,
wanawake, watoto, maskini, wagonjwa,
wenye ulemavu na kundi lolote la
watu ambao wapo katika hali
ngumu.

Watumishi wa Umma ambao
wanaombwa na wananchi kutoa
ufafanuzi au maelekezo juu ya
masuala yatokanayo na sheria,
kanuni na taratibu za serikali
wanapaswa kushughulikia mahitaji
ya wananchi hao haraka kwa uwazi
na bila upendeleo.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kutekeleza wajibu wao wakijihesabu
kwamba wao ni watumishi wa umma.
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8. (1)

(2)

3)

4)

KUHESHIMU SHERIA

Watumishi wa Umma wanapaswa
kuzifahamu, kuzizingatia na kuzifuata
ipasavyo sheria, kanuni na taratibu za
kazi.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kutumia sheria, kanuni na
taratibu zilizopo katika
kutekeleza wajibu wao na wakati
huo huo kutambua kasoro ambazo
zinahitaji marekebisho.

Watumishi wa Umma wanapaswa
kuepuka kumnyanyasa mwananchi
au mtumishi mwenzao kwa misi
ngi ya jinsia, kabila, dini, itikadi
za kisiasa, utaifa, utamaduni,
kuoa au kuolewa au ulemavu.

Watumishi wa Umma waepuke kuwa
na mahusiano yoyote ya kimapenzi
mahali pa kazi na wakati wa kazi.
Vilevile, wanapaswa kuepuka tabia
yoyote ya unyanyasaji wa kijinsia.




d)

Matendo ya unyanyasaji wa kijinsia
ni pamoja na:

kulazimisha mahusiano ya
kimapenzi au upendeleo wa
kimapenzi na mtu yeyote;

vitendo vya kubaka, kunajisi au
shambulio lolote la aibu:

vitendo vya makusudi ambavyo
havikubaliki kama vile kugusana,
kufinyana, kupapasana, kusuguana
au kushikana kwa nguvu sehemu
yoyote ya mwili, nywele au hata nguo;

kutoa masengenyo, ishara, sauti
fulani fulani, utani, matamshi yoyote
yanayolenga jinsi au kiungo
chochote cha mwili wa mtu.
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e) kusaidia au kupokea upendeleo, ahadi
au zawadi kutokana na kukubali
kuwa na uhusiano wa kimapenzi;

f) kuangalia, kuonyesha au kugawa
vitu kama vile picha, filamu,
machapisho katika vijarida ambayo

huonyesha matukio au vitendo bayana
vya mahusiano ya kimapenzi au
ambayo huvunja maadili mema
sehemu ya kazi au wakati wa kazi.

(5) Watumishi wa Umma ambao
wanaombwa na viongozi wao wa kazi
kuvunja Sheria au Kanuni za Maadili
ya Utendaji katika Utumishi wa Umma
au Kanuni za Maadili ya Kazi za
Kitaalamu wanapaswa kutoa taarifa kwa
kutumia taratibu za Serikali zilizopo za
kushughulikia malalamiko. Iwapo
mtumishi ataona vigumu kutumia
taratibu zilizopo katika sehemu yake
ya kazi, malalamiko yanaweza
yakaelekezwa moja kwa moja kwa
Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
ambaye atashughulikia malalamiko
hayo ipasavyo.
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Matumizi Sahihi
ya Taarifa
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MATUMIZI SAHIHI YA TAARIFA

9. (1) Watumishi wa Umma hawaruhusiwi
kutoa kwa watu wasiohusika taarifa
za Serikali, ama za siri au za
kawaida, ambazo wamezipokea
kutoka kwa watu wengine kwa
kuaminiwa tu lakini bila idhini.
Kwa kuzingatia utunzaji wa siri za
Serikali, watumishi hawaruhusiwi pia
kutoa taarifa za Serikali kwa watu
wasiohusika hata baada ya kuacha
kazi katika utumishi wa umma.

(2) Watumishi wa Umma hawaruhusiwi
kupotosha au kuzuia utekelezaji wa
sera na mipango ya Serikali kwa
kutoa taarifa kwa watu bila idhini
kabla sera na mipango hiyo
kutangazwa rasmi kwa umma.

(3) Watumishi wa Umma hawaruhusiwi
kutumia nyaraka au taarifa za
Serikali wanazozipata katika
kutekeleza wajibu wao kwa manufaa
yao binafsi.
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(4) Taarifa za Serikali zitatolewa kwa
vyombo vya habari na maafisa
wenye madaraka ya kufanya hivyo

kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa.

(5) Watumishi wa Umma watatoa
taarifa za Serikali wanazotaka
zipelekwe kwenye vyombo vya
habari kupitia kwa maofisa wao wa
habari, mawasiliano na elimu au
kupitia kwa wakuu wao wa kazi.

Dar es Salaam,
Tarehe 11 Januari, 2005

MARY M. NAGU (Mb)

Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Rais,

Menejimenti ya Utumishi wa Umma.

Anwani
S.L.P. 2483, Dar es Salaam
Barua pepe: permsec@estabs.go.tz
Tovuti: www.estabs.go.tz
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